Skip to main content

การศึกษา: การใช้พืชเป็นหลักช่วยให้คุณประหยัดได้ $23 ต่อการเดินทางที่ร้านขายของชำ

Anonim

หากคุณกำลังคิดที่จะทานวีแก้น คุณสามารถวางใจได้อย่างหนึ่ง: คุณจะได้ยินมาตลอดว่าการเป็นวีแก้นนั้นแพงแค่ไหน - จากคนที่ไม่ได้กินพืชเป็นหลักหรือวีแก้นจริงๆ และถ้าคุณคิดว่าคุณจะหลบเลี่ยงความคิดเห็นเหล่านั้นเพราะคุณเปลี่ยนมาเป็นมังสวิรัติเพียงบางส่วน ให้คิดใหม่อีกครั้ง ผลการศึกษาเมื่อเร็วๆ นี้พบว่าผู้ที่รับประทานเจและมังสวิรัติสามารถประหยัดเงินได้เฉลี่ย 23 เหรียญสหรัฐฯ เมื่อเทียบกับผู้ที่รับประทานเนื้อสัตว์ในการซื้อของชำทุกสัปดาห์

โดยส่วนตัวแล้ว ฉันอยากมีเงินสักหนึ่งดอลลาร์ทุกครั้งที่มีคนบอกว่ามันแพง เพราะตอนนี้ฉันจะมีเงินจำนวนมากเพื่อเป็นทุนในการดำเนินชีวิตที่คิดว่าแพงของฉัน ฉันเคยได้ยินความเชื่อผิดๆ นี้มาหลายครั้ง จนฉันแค่ยอมรับความจริงและคิดว่าฉันจะตั้งงบประมาณให้แตกต่างออกไปเล็กน้อยและตัดมุมไปที่อื่น

แต่เมื่อฉันทำการเปลี่ยนแปลง ค่าซื้อของชำของฉันไม่เพิ่มขึ้น ในความเป็นจริงพวกเขาลงไปทางลง และฉันไม่ได้อยู่คนเดียว งานวิจัยชิ้นหนึ่งที่ตีพิมพ์ใน Journal of Hunger & Environmental Nutrition พบว่าชาวมังสวิรัติใช้จ่ายกับอาหารโดยเฉลี่ย 750 ดอลลาร์ต่อปีน้อยกว่าผู้ที่รับประทานเนื้อสัตว์ ซึ่งเป็นตัวเลขที่มีแนวโน้มสูงขึ้นในปัจจุบัน

ทำไม? พูดง่ายๆ ก็คือ เนื้อสัตว์มีราคาแพง และในช่วง 10 ปีที่ผ่านมา ราคาผลิตภัณฑ์จากสัตว์ เช่น เนื้อวัวและอาหารทะเลได้เพิ่มขึ้นมากกว่า 40 เปอร์เซ็นต์ และยิ่งคุณภาพดีราคาก็ยิ่งสูงขึ้น ในทางกลับกัน แหล่งโปรตีนจากพืชหลายชนิดมีราคาไม่แพงอย่างไม่น่าเชื่อ“ถั่ว ถั่วเลนทิล ถั่วชิกพี และพืชตระกูลถั่วอื่นๆ เป็นแหล่งโปรตีนที่ถูกที่สุดในโลก” Robert Graham, MD, ผู้เชี่ยวชาญด้านการแพทย์ภายใน, การทำงาน, และบูรณาการ และผู้ก่อตั้ง FRESH Med NYC ที่ Physio Logic ในบรุกลินกล่าว “ถั่วหนึ่งถุงสามารถอยู่ได้สองครอบครัวเป็นเวลาหลายวัน และถ้าคุณเติมธัญพืชไม่ขัดสีลงไป เช่น ข้าวกล้อง คีนัว ข้าวบาร์เลย์ คุณก็จะได้อาหารที่มีโปรตีน คาร์โบไฮเดรตเชิงซ้อน และกรดอะมิโนจำเป็นครบทั้ง 9 ชนิดในนั้น”

และอย่าลืมดาราคนอื่น ๆ ในรายการที่รับประทานอาหารจากพืชเป็นหลัก: ผักและผลไม้ที่ให้วิตามินและแร่ธาตุมากขึ้น รวมทั้งสารต้านอนุมูลอิสระ ใช่ การซื้อผลิตผลออร์แกนิกอาจมีราคาสูง แต่ไม่ใช่ทุกอย่างที่คุณกินจะต้องเป็นออร์แกนิก ดร. เกรแฮมกล่าวว่าอาหารบางอย่างก็คุ้มค่า แต่นั่นคืออะไรก็ตามที่ติดอันดับ Dirty Dozen ของ Environmental Working Group

ปีนี้ ความแตกต่างที่น่าสงสัยนั้นตกเป็นของสตรอว์เบอร์รี ผักโขม และคะน้า ดังนั้นหากเป็นไปได้ควรใช้สินค้าออร์แกนิกคุณสามารถลดต้นทุนด้วยสินค้าที่ไม่ใช่ออร์แกนิกที่ร้านขายของชำ หรือดีกว่านั้นด้วยการซื้อในท้องถิ่น CSA อาจเป็นตัวเลือกที่เหมาะสม และอาจดีต่อโลกมากกว่าการเลือกออร์แกนิกเนื่องจากอาหารไม่ต้องเดินทาง หรือลองดูที่ Misfits Market ซึ่งเป็นเว็บไซต์ที่ขายและจัดส่งกล่องผลิตผลที่ไม่เหมาะสม ซึ่งอาจดูแปลกแต่รสชาติยังเหมือนเดิม ในราคาที่ถูกกว่าร้านขายของชำเกือบ 40 เปอร์เซ็นต์

ตัวการที่แท้จริงในการเรียกเก็บเงินร้านขายของชำมังสวิรัติสูง? อาหารสำเร็จรูป รวมทั้งเนื้อจำลองและชีส อาหารสำเร็จรูปเหล่านั้นไม่ได้แตกต่างไปจากสิ่งที่ผู้ที่ไม่ใช่มังสวิรัติซื้อมากนัก ยกเว้นแต่พวกเขาเป็นวีแก้น ทั้งหมดนี้มีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นในระดับหนึ่งเพราะสะดวก และคุณจ่ายเบี้ยประกันภัยเพื่อความสะดวกนั้น และในขณะที่เราอยู่ในหัวข้อนี้ สิ่งสำคัญคือต้องทราบว่าอาหารที่มีประโยชน์ต่อสุขภาพเหล่านั้นอาจไม่ดีต่อสุขภาพอย่างที่คิด มีโอกาสที่ดีที่พวกมันจะถูกแปรรูปมากเกินไปและเต็มไปด้วยสารกันบูด ซึ่งหมายความว่าหากคุณไม่ระวัง คุณอาจเพิ่มโซเดียม จีเอ็มโอ และสารกำจัดวัชพืชจำนวนมากลงในอาหารของคุณ“ซ่อนอยู่หลังธงของคำว่า 'ธรรมชาติ'” ดร. เกรแฮมกล่าว “ลองซื้ออาหารที่ไม่มีฉลาก - ทั้งอาหารจริงๆ”

วิธีประหยัดเงินในการทานอาหารมังสวิรัติ

แน่นอนว่าคุณสามารถประหยัดห่ออาหารและรับประทานอาหารที่ดีต่อสุขภาพได้ด้วยการยืดหยุ่นทักษะการทำอาหารของคุณเอง ดร. เกรแฮมซึ่งเป็นเชฟที่ได้รับการรับรองกล่าวว่าการทำอาหารจากพืชนั้นมีประโยชน์อย่างยิ่งต่อการทำอาหารเป็นชุด เนื่องจากคุณสามารถปรุงถั่ว พืชตระกูลถั่ว และเมล็ดพืชจำนวนมากได้ในเวลาเดียวกัน แต่ปรับเปลี่ยนมื้ออาหารของคุณด้วยอาหารไม่กี่อย่าง ปรับแต่งง่ายๆ “นั่นคือความสวยงามของการทำความเข้าใจสมุนไพรและเครื่องเทศของคุณ” เขากล่าว

“คุณสามารถทำชามถั่วและธัญพืชแบบเม็กซิกันและแบบอินเดียได้อย่างง่ายดาย” เขายังเป็นแฟนตัวยงของ Clean-Out-Your-Fridge Stew ซึ่งฟังดูเหมือนกับการโยนผลผลิตที่เหลือในตู้เย็นของคุณลงในน้ำซุปที่มีหัวหอม กระเทียม และขึ้นฉ่ายฝรั่ง จากนั้นจึงนำไปตุ๋น ไม่เสียของกิน ไม่เสียเงิน แถมอร่อยแน่นอน

มุมมองทางอากาศของผักต่างๆที่ซูเปอร์มาร์เก็ต เก็ตตี้อิมเมจ

การผลิตนมที่ไม่ใช่นมของคุณเองเป็นวิธีที่ดีในการประหยัดเงิน เนื่องจากผลิตภัณฑ์นมทางเลือกมักจะมีราคาแพงกว่านมวัวที่ผลิตจากโรงงาน (แม้ว่าจะเทียบเท่ากับนมอินทรีย์ก็ตาม) แม้ว่าสิ่งนี้อาจฟังดูน่ากลัว แต่ก็ง่ายกว่าที่คุณคิดไว้มาก “Vitamix ดีที่สุด แต่คุณไม่จำเป็นต้องใช้ด้วยซ้ำ ขอแค่มีเครื่องปั่นดีๆ สักเครื่อง” Dr. Graham กล่าว “คุณใส่เม็ดมะม่วงหิมพานต์ดิบลงในน้ำเดือด ปล่อยทิ้งไว้ 15 นาที แล้วปั่นให้เข้ากัน คุณมีนมเม็ดมะม่วงหิมพานต์ใน 15 นาที” คุณยังทำนมข้าวโอ๊ต นมข้าว และนมอัลมอนด์ของคุณเอง

แต่ค่าอาหารยังมีอะไรมากไปกว่าค่าอาหารที่คุณใช้ซื้อของทุกสัปดาห์ ภาพรวมครอบคลุมถึงค่าใช้จ่ายด้านการรักษาพยาบาลที่เพิ่มขึ้นจากการรับประทานเนื้อสัตว์และผลิตภัณฑ์จากสัตว์อื่นๆ มากเกินไป การศึกษาเมื่อเร็วๆ นี้ชิ้นหนึ่งประเมินว่า หากคนอเมริกันรับประทานอาหารตามแนวทางโภชนาการที่แนะนำจริงๆ ประเทศจะประหยัดเงินค่ารักษาพยาบาลได้ 180,000 ล้านดอลลาร์ และ 250,000 ล้านดอลลาร์หากเลิกใช้ผลิตภัณฑ์จากสัตว์

และอย่าลืมเงินออมและผลประโยชน์อื่นๆ ที่คุณในฐานะปัจเจกบุคคลจะได้รับ งานวิจัยจำนวนมากมายยกย่องถึงผลดีของอาหารที่มีพืชเป็นส่วนประกอบในทุกสิ่ง ตั้งแต่การลดน้ำหนักไปจนถึงอารมณ์ของคุณ ไปจนถึงการป้องกันและแทรกแซงโรค “อาหารมังสวิรัติอาจป้องกันโรคเรื้อรังหลายชนิดได้” ดร. เกรแฮมกล่าว “พวกมันเชื่อมโยงกับความเสี่ยงที่ลดลงของโรคหัวใจ เบาหวาน โรคข้ออักเสบ และความดันโลหิตสูง คุณจะจ่ายชาวนาตอนนี้หรือจ่ายหมอทีหลัง”

สำหรับคำแนะนำที่มีงานวิจัยสนับสนุนเพิ่มเติม โปรดไปที่บทความ Ask the Expert ของ The Beet